• VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TUỆ ĐỨC
  • VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TUỆ ĐỨC
  • VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TUỆ ĐỨC
  • VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TUỆ ĐỨC
  • VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TUỆ ĐỨC

Tin tức

Bình Dương: Giám đốc một công ty bất động sản bị bắt
Công an tỉnh Bình Dương vừa khởi tố, bắt tạm giam Nguyễn Tuấn Linh (31 tuổi, quê...
Hủy 2 bản án vì có dấu hiệu bỏ lọt tội phạm
Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao vừa chấp nhận kháng nghị giám đốc thẩm của...
Bị cáo lừa chạy việc là nạn nhân trong vụ lừa khác
Ngày 8-9, TAND TP.HCM xử phúc thẩm, tuyên y án bảy năm sáu tháng tù đối với Võ Đức...

Hỗ trợ trực tuyến

0908 683 005
Hỗ trợ online
L.sư Hồng Vân
0908683005
Hỗ trợ trực tuyến Hỗ trợ trực tuyến qua skype
Thông tin liên hệ
ĐT:0908 683 005
E: vplstueduc@gmail.com

Văn bản pháp luật

Trực tuyến

Đang online: 13
Thống kê tuần: 741
Thống kê tháng: 6388
Tổng: 185589

Chi tiết bài viết

CÓ PHẢI BỒI THƯỜNG SAU KHI XÂY NHÀ MỘT THỜI GIAN NHƯNG LÀM NHÀ HÀNG XÓM BỊ NỨT KHÔNG?

Đăng lúc: 06-07-2017

CÓ PHẢI BỒI THƯỜNG SAU KHI XÂY NHÀ MỘT THỜI GIAN NHƯNG LÀM  NHÀ HÀNG XÓM BỊ NỨT KHÔNG?

Kính gửi Luật sư:

Gia đình tôi đã xây nhà 3 tầng xong được 06 tháng. Nhưng đến giờ nhà bên cạnh viết đơn kiện gia đình tôi là xây nhà to làm nứt tường của nhà họ.

Xin luật sư cho biết việc hàng xóm kiện tôi như vậy có đúng không? Và nếu lỗi là của gia đình tôi thì sẽ được xử lý theo điều khoản nào trong luật của nhà nước quy định?

Chân thành cảm ơn Luật sư.

Luật sư trả lời:

Nếu có căn cứ cho rằng tình trạng công trình xây dựng của hàng xóm bị sụt, lún, nứt  do chính hoạt động xây nhà của bạn gây ra, thì cơ quan có thẩm quyền sẽ có thể xử phạt vi phạm hành chính đối với bạn. Nhưng kết luận của đánh giá này phải do thanh tra xây dựng hoặc những tổ chức có chuyên môn về việc thẩm định tiến hành, kiểm tra công trình xác định.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Nghị định 121/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm về thi công xây dựng:

“2. Xử phạt hành vi thi công xây dựng công trình vi phạm các quy định về xây dựng gây lún, nứt công trình lân cận, công trình hạ tầng kỹ thuật như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ nông thôn hoặc công trình xây dựng khác trừ trường hợp quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản này;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.”

Và trong trường hợp lỗi hoàn toàn do gia đình bạn, thì ngoài bị xử phạt hành chính theo điều khoản trên, bạn còn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại đối với gia đình người hàng xóm bị thiệt hại theo quy định tại Điều 589 Bộ luật dân sự 2015:

“Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm bao gồm:

1. Tài sản bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng.

2. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút.

3. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại.

4. Thiệt hại khác do luật quy định.”

Do đây là một quan hệ dân sự, nên hai bên có thể thương lượng cùng nhau để chọn mức bồi thường hợp lý. Nếu bạn có bất cứ vấn đề cần tư vấn và trợ giúp, đừng ngần ngại mà hãy liên hệ trực tiếp ngay cho văn phòng chúng tôi, chúng tôi luôn sẵn sàng giúp đỡ bạn.

Chúc bạn giải quyết được thuận lợi vụ việc của gia đình mình.

Luật sư Phan Hồng Thọ.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TUỆ ĐỨC.

Fanpage
Nhận thông báo từ website